04.6656.33990969.60.30.30tuvanluathoangphu@gmail.com
Văn phòng tại Hà Nội
04.6656.33990969.60.30.30tuvanluathoangphu@gmail.com

Không đăng ký kết hôn có làm giấy khai sinh cho con được không

Hỏi:  Vợ tôi vừa sinh con nhưng vợ chồng tôi chưa có giấy đăng ký kết hôn vậy tôi có thể về nơi cư trú của vợ tôi để làm giấy khai sinh cho con tôi được không ?

Trả lời của Luật Hoàng Phú (tính chất tham khảo)

Tại khoản 1 Điều 13 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 về đăng ký quản lý hộ tịch quy định: thẩm quyền đăng ký khai sinh là “Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người mẹ cư trú thực hiện việc đăng ký khai sinh”.

Trường hợp anh chị chưa có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, do vậy con khi sinh ra sẽ là con ngoài giá thú.

Theo đó khoản 3 Điều 15 quy định: “…nếu vào thời điểm khai sinh có người nhận con thì uỷ ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết nhận con và đăng ký khai sinh”.

Như vậy, anh có thể về UBND xã phường nơi vợ anh cư trú để làm thủ tục nhận con và đăng ký khai sinh cho con.

Mọi thông tin chi tiết hay cần tư vấn về việc kết hôn xin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT HOÀNG PHÚ
Tầng 5, Số 276, Đường Láng, Quận Đống Đa, Hà Nội
Email: tuvanluathoangphu@gmail.com
SDT: 0969.60.3030

Tin liên quan